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Mheshimiwa Waziri,

BARUA YA WASILISHO

Kwa mujibu wa kifungu namba 21(3) hadi (6), cha Sheria ya Benki Kuu
ya Tanzania, Sura 197, nawasilisha kwako Tamko la Sera ya Fedha
kwa mwaka 2024/25, kwa ajili ya kuwasilishwa Bungeni.

Tamko hili la Sera ya Fedha linaainisha malengo na kutathmini
matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2023/24. Aidha,
Tamko hili linatathmini mwenendo wa uchumi wa dunia na wa hapa
nchini kwa mwaka 2023/24 na kuainisha mwelekeo wake kwa mwaka
2024/25. Vilevile, Tamko hili linabainisha mwelekeo wa sera ya fedha
utakaotekelezwa na Benki Kuu ya Tanzania kwa mwaka 2024/25 ili
kufikia malengo ya sera ya fedha ya kudhibiti mfumuko wa bei na
kukuza uchumi, pamoja na sera za riba na ubadilishaji wa fedha za
kigeni zitakazotekelezwa kuendana na mfumo wa sera ya fedha.

Wasalaam,

o $43

Emmanuel M. Tutuba
Gavana
Benki Kuu ya Tanzania
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Muhtasari

Malengo na matokeo ya utekelezaji wa Sera ya Fedha

Katika kipindi cha mwaka 2023/24, sera ya fedha ililenga kuhami
uchumi wa Tanzania dhidi ya athari za misukosuko ya uchumi wa
dunia na ile ya ndani ya nchi, ili kuendelea kuwa na utulivu wa bei
na ukuaji endelevu wa shughuli za kiuchumi. Katika kutimiza adhma
hii, Benki Kuu ililenga kutekeleza sera ya fedha ya kupunguza kasi
ya ongezeko la ukwasi kwa kutumia mfumo wa ujazi wa fedha katika
kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24, ili kuchochea ukuaji
wa mikopo kwa sekta binafsi na kuhakikisha uwepo wa akiba ya
kutosha ya fedha za kigeni. Matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha
yalikuwa ya kuridhisha. Ukwasi katika uchumi ulibaki katika viwango
vya kuridhisha, kuendana na mabhitaji ya uchumi, ambapo ujazi wa
fedha na ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ulikuwa sambamba na
malengo. Vilevile, utekelezaji wa sera ya fedha uliwezesha kufikiwa
kwa malengo yaliyowekwa katika programu ya IMF ya Extended Credit
Facility (ECF) inayotekelezwa na Serikali.

Katika nusu ya pili ya mwaka 2023/24, Benki Kuu ilipanga kuhamia
rasmi katika mfumo wa utekelezaji wa sera ya fedha unaotumia riba
ya Benki Kuu (CBR)', kwa lengo la kuongeza ufanisi wa sera ya fedha.
Hivyo basi, mwezi Januari 2024, Benki Kuu ilianza kutekeleza sera
ya fedha kwa kutumia mfumo wa riba ya Benki Kuu (CBR) ambapo
kupitia mfumo huu mpya na kwa kuzingatia maoteo ya mfumuko wa
bei sambamba na mwenendo wa hali ya uchumi, Kamati ya Sera ya
Fedha (MPC) iliamua riba ya Benki Kuu ya asilimia 5.5 katika robo ya
kwanza ya mwaka 2024. Riba hiyo iliongezwa hadi asilimia 6 mwezi

1 Mabadiliko ya CBR yanatoa mwelekeo wa sera ya fedha, na riba ya mikopo ya siku 7 katika soko la fedha baina ya mabenki
inatumika kama lengo la uendeshaiji (operating target)



Aprili 2024 ili kudhibiti athari za hivi karibuni za kushuka kwa thamani
ya shilingi kwenye mfumuko wa bei. Utekelezaji wa sera ya fedha
kwa kutumia riba ya Benki Kuu ulikuwa wa kuridhisha na ulifanikiwa
kuhakikisha kuwa riba ya siku 7 katika soko la fedha baina ya mabenki
inakuwa tulivu, ndani ya wigo usiozidi asilimia 2 chini au juu (+/-2) ya
riba ya Benki Kuu. Vilevile, malengo yaliyowekwa katika programu ya
ECF yalifikiwa.

Akiba ya fedha za Kkigeni iliendelea kuwa ya kutosha kwa
mwaka 2023/24, kufikia takriban dola za Marekani bilioni 5, kiasi
kinachotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya nchi kwa zaidi
ya miezi 4. Hata hivyo, thamani ya shilingi dhidi ya sarafu mbalimbali
duniani ilikumbana na changamoto zilizotokana na kupungua kwa
fedha za kigeni katika soko la fedha za kigeni nchini hususan dola
ya Marekani. Hali hii ilichangiwa na uamuzi wa benki kuu za nchi
zilizoendelea kupandisha riba ili kukabiliana na mfumuko wa bei na
ongezeko kubwa la mabhitaji ya dola yaliyotokana na kuongezeka
kwa bei ya mafuta ya nishati katika soko la dunia. Aidha, kuimarika
kwa mazingira ya uwekezaji na biashara nchini kulichangia ongezeko
la mahitaji ya fedha za kigeni. Benki Kuu ilichukua hatua mbalimbali
kukabiliana na changamoto hiyo, ikiwemo kuongeza mauzo ya fedha
za kigeni katika soko la jumla la fedha za kigeni, kutekeleza sera
ya fedha yenye lengo la kupunguza ukwasi, kuondoa vikwazo vya
kimasoko ili kuhakikisha kuwa bei inaakisi uwiano kati ya ugavi na
mahitaji ya fedha za kigeni katika soko, na kushirikisha wadau kuhusu
matumizi sahihi ya fedha za kigeni. Thamani ya shilingi dhidi ya dola
ya Marekani ilipungua kwa asilimia 11.2 kwa mwaka unaoishia Aprili
2024, ikilinganishwa na kupungua kwa takriban asilimia moja katika
miaka miwili iliyopita.
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Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Uchumi wa dunia uliimarika mwaka 2023/24, japo kwa kasi ndogo.
Hali hii imetokana na benki kuu za nchi zilizoendelea kutekeleza
sera ya fedha ya kupunguza ukwasi katika kukabiliana na ongezeko
la mfumuko wa bei, migogoro ya kisiasa duniani na mabadiliko ya
tabianchi. Mfumuko wa bei ulipungua katika nchi nyingi kutokana
na utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha na kupungua kwa bei za
baadhi ya bidhaa katika soko la dunia. Licha ya kupungua, kiwango
cha mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea kilibaki juu ya malengo
ya benki kuu za nchi hizo. Mfumuko wa bei katika nchi zinazoibukia
kiuchumi umeendelea kupungua. Aidha, mfumuko wa bei umeendelea
kuwa ndani ya malengo ya kikanda katika nchi nyingi za Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika
(SADC). Bei za bidhaa nyingi katika soko la dunia zilipungua hasa
kuelekea mwishoni mwa mwaka 2023/24. Bei za mafuta ya nishati
zimekuwa zikibadilika mara kwa mara, kutokana na migogoro ya
kisiasa duniani na maamuzi ya uzalishaji ya umoja wa nchi zinazozalisha
mafuta kwa wingi duniani (OPEC+). Aidha, bei ya dhahabu ilibaki juu
kutokana na matarajio ya kupungua kwa riba za benki kuu na maamuzi
ya benki kuu mbalimbali duniani kuanza kuweka dhahabu kama
sehemu ya akiba ya fedha za kigeni hususan katika kipindi ambacho
dunia inakabiliwa na changamoto za kiuchumi.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Ukuaji wa uchumi uliimarika katika mwaka 2023/24. Uchumi wa
Tanzania Bara, ulikua kwa asilimia 5.1 mwaka 2023, ikilinganishwa
na makadirio ya asilimia 5. Aidha, shughuli zilizochangia ukuaji huu
ni kilimo, ujenzi na uchimbaji wa madini. Shughuli za utalii ambazo
zinategemeana na sekta nyingine za uchumi zilichangia kwa kiasi
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kikubwa ukuaji huo. Uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 7.4
mwaka 2023 ikilinganishwa na asilimia 6.8 mwaka 2022, kutokana
na ongezeko la shughuli za huduma za malazi na chakula, hususan
zinazohusiana na utalii, ikifuatiwa na ujenzi, upangishaji wa majengo
na mazao.

Mfumuko wa bei kwa Tanzania Bara uliendelea kuwa tulivu, chini
ya lengo la nchi la asilimia 5, kuendana na vigezo vya mtangamano
wa kiuchumi vya EAC na SADC. Mwenendo wa mfumuko wa
bei ulichangiwa zaidi na utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha,
upatikanaji wa chakula cha kutosha nchini, na kushuka kwa bei za
bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi. Kwa upande wa Zanzibar,
mfumuko wa bei umeendelea kupungua, licha ya kuwa juu kidogo ya
lengo la asilimia 5.

Utekelezaji wa bajeti ya Serikali ulikuwa wa kuridhisha. Katika kipindi
cha Julai 2023 hadi Aprili 2024, mapato ya ndani kwa Tanzania Bara
yalikuwa asilimia 94.1 ya makadirio. Aidha, mapato ya kodi yalikuwa
asilimia 97.6 ya lengo. Mwenendo huu wa kuridhisha unaendana
na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini, na juhudi za Serikali
kuhamasisha ulipaji kodi kwa hiari pamoja na kuboresha usimamizi
wa kodi. Aidha, Serikali imeendelea kupanga matumizi kulingana na
mapato. Kwa upande wa Zanzibar, mapato ya ndani yalikuwa sawa
na asilimia 99.7 ya lengo katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024.
Mapato ya kodi yalizidi lengo kwa asilimia 2.9, wakati mapato yasiyo
ya kodi yalikuwa asilimia 80.3 ya lengo. Matumizi yaliwiana na mapato.
Deni la Taifa limeendelea kuwa himilivu kwa mujibu wa vigezo vya
upimaji vinavyokubaliwa kimataifa.
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Sekta ya nje iliendelea kuimarika ukilinganisha na mwaka 2022/23,
licha ya athari za mitikisiko ya kiuchumi duniani. Katika kipindi cha
kuanzia Julai 2023 hadi Aprili 2024, nakisi ya urari wa malipo ya kawaida
(current account deficit) ilipungua kwa kiasi kikubwa hadi dola za
Marekani milioni 1,908.2 ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani
milioni 4,407.2 kipindi kama hicho mwaka 2022/23. Mwenendo huu
ulichangiwa zaidi na kuongezeka kwa mauzo nje ya nchi yatokanayo
na utalii, dhahabu, na bidhaa asilia pamoja na kupungua kwa uagizaji
wa bidhaa kutoka nje ya nchi. Kwa upande wa Zanzibar, ziada ya urari
wa malipo ya kawaida iliongezeka hadi dola za Marekani milioni 484.6
ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani milioni 396.3 katika kipindi
kama hicho mwaka 2022/23, ikichangiwa zaidi na ongezeko la mapato
yatokanayo na huduma hususan utalii.

Sekta ya fedha imeendelea kuwa imara na thabiti. Sekta ya kibenki—
ambayo ni sehemu kubwa ya sekta ya fedha— imeendelea kuwa
na ukwasi na mtaji wa kutosha na yenye kutengeneza faida. Sekta
hii imeendelea kutumia teknolojia katika kutoa huduma za kifedha
nchini, na hivyo kuchagiza ongezeko la amana na rasilimali. Ubora wa
rasilimali za mabenki umeendelea kuongezeka ambapo uwiano wa
mikopo chechefu ulipungua hadi asilimia 4.3 kwa mwezi Aprili 2024
kutoka asilimia 5.3 mwezi Juni 2023. Kupungua kwa mikopo chechefu
kunatarajiwa kuendelea kuchagiza ongezeko zaidi la mikopo kwa
sekta binafsi. Mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi,
na kuwezesha utekelezaji wa sera ya fedha na kuchagiza ukuaji wa
shughuli za kiuchumi. Benki Kuu imeendelea kuboresha na kuimarisha
mifumo ya malipo ili kuongeza ufanisi. Aidha, simu za mkononi
zimeendelea kuwa nyenzo muhimu ya kuwawezesha wananchi wasio
na akaunti benki kupata huduma za kifedha.



Matarajio ya Hali ya Uchumi

Uchumi wa dunia unatarajiwa kuendelea kuimarika kwa mwaka 2024
na 2025, kutokana na kupungua kwa vikwazo vya ukuaji vilivyoikumba
dunia baada ya janga la UVIKO-19. Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF),
linakadiria uchumi wa dunia kukua kwa asilimia 3.2 mwaka 2024 na
2025. Makadirio haya yanatokana na matarajio ya benki kuu za nchi
zilizoendelea kuanza kupunguza riba za sera ya fedha sambamba na
kupungua kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Aidha, matarajio
hayo yatategemea mabadiliko ya bei za nishati, migogoro ya kisiasa
na maamuzi ya benki kuu za nchi zilizoendelea kuhusu mwelekeo wa
riba katika kutekeleza sera ya fedha. Mfumuko wa bei unatarajiwa
kuendelea kupungua kutokana na matokeo ya utekelezaji wa sera ya
fedha ya kupunguza ukwasi, na kutengemaa kwa mnyororo wa ugavi wa
bidhaa duniani. Katika nchi zilizoendelea, mfumuko wa bei unatarajiwa
kupungua kwa kasi hadi kufikia lengo la asilimia 2 ukilinganisha na nchi
zinazoibukia kiuchumi, na kusababisha nchi hizo kuanza kutekeleza
sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi. Mwenendo huu wa
mfumuko wa bei utategemea migogoro ya kisiasa duniani na maamuzi
ya kiwango cha uzalishaji ya umoja wa nchi zinazozalisha mafuta kwa
wingi duniani (OPEC+).

Uchumi wa Tanzania, unatarajiwa kuendelea kuimarika, sambamba
na kutengemaa kwa mazingira ya kiuchumi duniani na nchini.
Uchumi wa Tanzania Bara unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.4 mwaka
2024 na asilimia 5.8 mwaka 2025, ukichangiwa zaidi na shughuli za
kilimo, ujenzi, uchimbaji madini na utalii. Ukuaji katika sekta ya kilimo
utachagizwa na matarajio ya kuwepo kwa mvua za kutosha nchini
pamoja na utekelezaji wa sera mbalimbali zinazolenga kuchochea
uzalishaji katika sekta ya kilimo na mnyororo mzima wa uzalishaji
katika sekta hii. Ukuaji katika shughuli za ujenzi unategemea uwekezaji
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unaondelea kufanyika katika miundombinu, wakati kuimarika kwa
sekta ya madini kunategemea ongezeko la uzalishaji katika migodi
iliyopo na uwekezaji mpya katika uchimbaji wa madini na ongezeko la
bei katika soko la dunia. Ukuaji katika shughuli za utalii utachangiwa
na hatua zilizochukuliwa na Serikali kuinua sekta hii ikiwa ni pamoja
na kuongeza uwekezaji, kuhamasisha na kuvutia watalii kutoka nchi
mbalimbali. Uchumi wa Zanzibar, unatarajiwa kukua kwa asilimia 7.2
mwaka 2024 na 6.8 mwaka 2025, ukichangiwa zaidi na shughuli za
utalii, ujenzi na viwanda. Mwenendo huu wa ukuaji wa uchumi wa
Zanzibar unaakisi matarajio ya kukamilika kwa miradi mikubwa ya
ujenzi. Mfumuko wa bei unatarajiwa kubaki ndani ya lengo la asilimia
5, ukichangiwa na matarajio ya upatikanaji wa chakula cha kutosha
nchini, uhakika wa upatikanaji wa umeme na utekelezaji wa sera
madhubuti za fedha na bajeti.

Mwelekeo wa Sera ya Fedha kwa Mwaka 2024/25

Katika mwaka 2024/25, sera ya fedha inalenga kuendelea kuhakikisha
mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia
5 na kuwezesha ukuaji wa uchumi wa asilimia 5.4 mwaka 2024 na
asilimia 5.8 mwaka 2025 kwa Tanzania Bara na asilimia 7.2 na asilimia
6.8 kwa Zanzibar. Mwelekeo wa sera ya fedha kwa mwaka 2024/25
ni kupunguza kasi ya ongezeko la ukwasi ili kukabiliana na athari za
hivi karibuni zinazotokana na kushuka kwa thamani ya shilingi kwenye
mfumuko wa bei. Benki Kuu itatekeleza sera ya fedha kwa kutumia
mfumo unaotumia riba ya Benki Kuu (CBR), ambayo itafanyiwa
mapitio kila robo mwaka. Aidha Benki Kuu itaendelea kutumia nyenzo
mbalimbali za sera ya fedha ili kuhakikisha riba ya mikopo ya siku 7
baina ya mabenki inabaki ndani ya wigo wa riba ya Benki Kuu.
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Sera ya Riba

Viwango vya riba vitaendelea kuamuliwa na nguvu ya soko. Mfumo wa
sera ya fedha unaotumia riba, utaendelea kuchangia katika kuwezesha
taasisi za fedha kupanga riba kwa kuzingatia nguvu ya soko. Hivyo
basi, riba ya Benki Kuu (CBR), itatumika kama kigezo kimojawapo
katika ukokotoaji wa viwango vya riba. Hii itaenda sambamba na
ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika kutekeleza maboresho
katika sekta ya fedha, kuboresha jitihada za kumlinda mlaji, kutoa
elimu ya masuala ya fedha na huduma jumuishi za kifedha.

Sera ya Ubadilishaji Fedha za Kigeni na Akiba ya Fedha za Kigeni

Viwango vya ubadilishaji fedha za kigeni vitaendelea kuamuliwa na
nguvu za soko, ikiwa ni njia ya msingi ya kuzuia madhara ya mitikisiko
ya uchumi toka nje ya nchi. Benki Kuu itaendelea kufuatilia na kushiriki
katika soko la jumla la fedha za kigeni baina ya mabenki (IFEM) kwa
mujibu wa Sera ya Ushiriki katika Soko la Fedha za Kigeni (Foreign
Exchange Intervention Policy) na kuhakikisha washiriki wanafuata
kanuni za maadili ya IFEM (IFEM code of conduct). Aidha, Benki Kuu
itaendelea kuhakikisha uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni
ili iweze kutumika kama kinga dhidi ya mitikisiko ya kiuchumi kutoka
nje ya nchi.
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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Kwa mujibu wa kifungu cha 7(1) cha Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania,
Sura ya 197, lengo la msingi la Benki Kuu ni kubuni, kuandaa, na
kutekeleza sera ya fedha inayolenga kudhibiti mfumuko wa bei ili
kuweka mazingira wezeshi kwa ajili ya ukuaji endelevu wa uchumi.
Vilevile, Kifungu cha 7(2) cha Sheria hiyo kinaielekeza Benki Kuu,
kuhakikisha uthabiti wa sekta ya fedha, kusaidia utekelezaji wa sera
za kiuchumi za Serikali, pamoja na kuchagiza mazingira wezeshi ya
kifedha, ikiwemo upatikanaji wa mikopo kwa maendeleo ya uchumi
wa Taifa kwa ujumla, bila kuathiri lengo la utulivu wa bei. Aidha kwa
mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Kifungu 21(3) hadi (6), sura
197, Benki Kuu ya Tanzania inatakiwa kutoa Tamko la Sera ya Fedha
mwezi Juni kila mwaka, likifuatiwa na tathmini ya nusu mwaka, mwezi
Februari linalojumuisha uandaaji na utekelezaji wa sera ya fedha.

Tamko hili limeandaliwa kwa mtiririko ufuatao: Sehemu ya pili inafanya
marejeo ya malengo ya sera za kiuchumi za Serikali kwa mwaka
2023/24, wakati Sehemu ya tatu inaainisha malengo na matokeo ya
utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwaka 2023/24. Sehemu ya nne
inachambua mwenendo wa uchumi wa dunia, ikifuatiwa na Sehemu ya
tano inayotathmini mwenendo wa uchumi hapa nchini. Sehemu ya sita
inatoa mwelekeo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini ikifuatiwa na
Sehemu ya saba ambayo inatoa mwelekeo wa sera ya fedha pamoja
na sera za riba na ubadilishaji wa fedha za kigeni zitakazotekelezwa na
Benki Kuu ya Tanzania ili kufikia malengo yake ya kisera kwa mwaka
2024/25 ambayo ni kudhibiti mfumuko wa bei na kuchochea ukuaji wa
uchumi.



Mfumo wa Sera ya Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania

Mfumo wa sera ya fedha ya Benki Kuu ya Tanzania hulenga kudhibiti mfumuko wa bei nchini na
kuwezesha ukuaji endelevu wa uchumi. Mnamo mwezi Januari 2024, Benki kuu ilianza rasmi kutekeleza
sera ya fedha kwa kutumia mfumo wa riba ili kuongeza ufanisi, sawia na mabadiliko ya mazingira ya
kiuchumi. Mfumo huu ambao unazingatia zaidi mwelekeo na matarajio ya mwenendo wa viashiria
mbalimbali vya kiuchumi (forward looking) hutumia Riba ya Benki Kuu ili kuchagiza mwenendo wa
riba za muda mfupi katika masoko ya fedha, ambazo hutarajiwa kuashiria viwango vya riba vya muda
mrefu na hatimaye kuathiri mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi. Mambo muhimu katika mfumo wa
sera ya fedha unaotumia riba ya Benki Kuu yameainishwa kama ifuatavyo.

Lengo la Sera ya Fedha

Lengo la msingi la sera ya fedha ni kuhakikisha utulivu wa bei, yaani kiwango kidogo na thabiti cha
mfumuko wa bei. Mfumuko wa bei hupimwa kwa kuangalia mabadiliko ya kila mwaka katika fahirisi
za bei za walaji nchini ambalo huwasilishwa kwa asilimia. Mfumuko wa bei unatarajiwa kuwa ndani ya
wigo wa asilimia 3-5 katika muda wa kati. Lengo hili ni muafaka kwa ajili ya kuchochea ukuaji endelevu
wa uchumi nchini, pamoja na kuhakikisha utulivu wa riba na thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya
sarafu za nchi nyingine.

Lengo la Kati

Benki Kuu inadhibiti mfumuko wa bei na kuwezesha ukuaji wa uchumi kwa kutumia kiwango cha
riba ya Benki Kuu (CBR). Riba hii hupangwa kuendana na maoteo ya mfumuko wa bei, sambamba na
ukuaji endelevu wa uchumi.

Kiashiria cha Utendaji

Chini ya mfumo wa sera ya fedha unaotumia riba, Benki Kuu inahakikisha kuwa riba ya mikopo ya
siku 7 katika soko la fedha baina ya mabenki (lengo la uendeshaji) inaendana na riba ya Benki Kuu ili
kufikia malengo ya mfumuko wa bei na ukuaji wa uchumi. Riba ya siku 7 katika soko la fedha baina ya
mabenki imechaguliwa na Benki Kuu kwa kuwa ni tulivu na ina uhusiano wa karibu na riba ya Benki
Kuu.

Nyenzo za Sera ya Fedha

Benki Kuu ya Tanzania inatumia nyenzo mbalimbali za sera ya fedha ili kuhakikisha kuwa lengo la
uendeshaji linaendana na riba ya Benki Kuu. Nyenzo kuu za utekelezaji wa Sera ya fedha ni pamoja
na Benki Kuu kuingia mikataba ya mauziano au manunuzi ya dhamana za muda mfupi na benki za
biashara (repurchase agreement and reverse repurchase agreement). Nyenzo nyingine ni uuzaji na
ununuzi wa dhamana (debt securities), na uuzaji na ununuzi wa fedha za kigeni katika soko la jumla
la fedha za kigeni baina ya mabenki. Nyenzo nyingine zinazotumika ni pamoja na kiwango cha amana
za benki za biashara kinachotakiwa kuwekwa kisheria Benki Kuu (Statutory Minimum Reserve) na
riba inayotumika kutoza benki au Serikali zinapochukua mikopo Benki Kuu. Pamoja na nyenzo hizo,
Benki Kuu pia inatoa mikopo ya muda mfupi ambayo hutakiwa kurudishwa ndani ya siku husika na
ikijumuisha ya siku moja (Intraday and Lombard loan facilities). Aidha, Benki Kuu inaweza kutumia
nyenzo nyingine za sera ya fedha kuendana na mabhitaji ili kufanikisha kufikiwa kwa malengo ya kisera.

Uwasilishaji wa Sera ya Fedha kwa Umma

Benki Kuu ya Tanzania inatekeleza jukumu lake la uandaaji na utekelezaji wa sera ya fedha kwa uwazi.
Maamuzi ya Kamati ya Sera ya Fedha, ikiwemo kuhusu riba ya Benki Kuu inawasilishwa kwenye
mkutano wa Gavana na wakuu wa taasisi za kibenki na pia kwa umma kupitia vyombo vya habari.
Vilevile, Benki Kuu huandaa na kuchapisha Tamko la Kamati ya Sera ya Fedha na taarifa mbalimbali
zinazoainisha mwelekeo wa sera ya fedha, matokeo ya utekelezaji wake na mwenendo wa uchumi kwa
ujumla. Taarifa hizo zinapatikana kwenye tovuti ya Benki Kuu.



Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Mwanzo wa kila mwaka wa fedha, Benki Kuu ya Tanzania hutoa mwelekeo wa sera ya fedha
katika Tamko lake la Sera ya Fedha kuendana na malengo ya sera za kiuchumi za Serikali.

+  Tamko la Sera ya Fedha inaidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu ya Tanzania na
kuwasilishwa bungeni kupitia kwa Waziri anayesimamia masuala ya fedha.

Utaratibu huo pia unafuatwa wakati ya uandaaji wa Mapitio ya nusu mwaka ya Tamko la Sera
ya Fedha, ambayo huainisha maendeleo ya utekelezaji wa sera ya fedha dhidi ya malengo yake,
matarajio kwa kipindi cha mwaka kilichosalia, na hatua zitakazochukuliwa ili kufikia malengo ya
sera.

+  Kamati ya Sera ya Fedha (MPC) ya Bodi ya Wakurugenzi ya Benki Kuu, ambayo inaongozwa na
Gavana, inawajibika kuamua kiwango cha Riba ya Benki Kuu (CBR) kila robo mwaka, kuendana
na malengo ya sera za kiuchumi za Serikali.

Kamati ya Ufuatiliaji na Uangalizi ya Menejimenti ya Benki Kuu inakutana kila siku kutathmini
mwenendo wa riba ya mikopo ya siku 7 baina ya mabenki (kiashiria cha uendeshaji) na kuamua
hatua zitakazochukuliwa ili kuhakikisha riba hiyo inabaki ndani ya wigo unatakiwa.



SEHEMU YA PILI

2.0 MALENGO YA SERA ZA KIUCHUMI NA SERA YA FEDHA
KWA MWAKA 2023/24

2.1 Malengo ya sera za kiuchumi

Malengo ya sera za kiuchumi kwa mwaka 2023/24 yalikuwa ni: kufikia
ukuaji wa uchumi wa asilimia 5 kwa mwaka 2023 na asilimia 5.5 kwa
mwaka 2024 kwa Tanzania Bara na ukuaji wa asilimia 7.1 na asilimia
7.4, kwa Zanzibar, na kuhakikisha mfumuko wa bei unabaki ndani
ya lengo la asilimia 5 kwa Tanzania Bara na Zanzibar. Malengo haya
yalipangwa sanjari na miongozo ya maendeleo ya Taifa, yaani Mpango
wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2021/22-2025/26 na Mpango
wa Maendeleo wa Zanzibar 2021-2026. Malengo haya pia yalizingatia
mwenendo wa uchumi wa dunia na wa hapa nchini. Hata hivyo, uchumi
wa dunia ulikumbwa na changamoto mbalimbali ikiwemo migogoro ya
kisiasa, mazingira magumu ya upatikanaji mitaji na fedha, na athari
za mabadiliko ya tabia nchi. Aidha, uchumi wa ndani ulikabiliwa na
upungufu wa ukwasi wa fedha za kigeni na nishati.

lli kufikia malengo ya kiuchumi, sera ya fedha ilijikita katika kuhami
uchumi dhidi ya mitikisiko iliyoukumba uchumi wa dunia na hapa
nchini. Hivyo basi, katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24, Benki
Kuu ililenga kutekeleza sera ya fedha ya kupunguza kasi ya ongezeko
la ukwasi kwa kutumia mfumo wa ujazi wa fedha. Malengo ya sera ya
fedha yalikuwa ni: (i) ukuaji wa fedha taslimu (MQ) wa asilimia 10.1; (ii)
ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 10.1; na
(iii) ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 16.4.



Aidha katika nusu ya pili ya mwaka 2023/24, Benki Kuu ilipanga
kuhamia rasmi katika mfumo wa utekelezaji wa sera ya fedha
unaotumia riba ya Benki Kuu (CBR)?, kwa lengo la kuongeza ufanisi wa
sera ya fedha. Vilevile, utekelezaji wa sera chini ya mifumo yote miwili
ulilenga kuendelea kuhakikisha kuwa na akiba ya kutosha ya fedha za
kigeni, inayotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya
nchi kwa Kkipindi kisichopungua miezi minne na kufikiwa kwa vigezo
vilivyoainishwa kwenye programu ya IMF ya Extended Credit Facility
(ECF) inayotekelezwa na Serikali.

2 Mabadiliko ya CBR yanatoa mwelekeo wa sera ya fedha, na riba ya mikopo ya siku 7 katika soko la fedha baina ya mabenki
inatumika kama lengo la uendeshaiji (operating target)



SEHEMU YA TATU

3.0 UTEKELEZAJI WA SERA YA FEDHA KWA MWAKA 2023/24

Matokeo ya utekelezaji wa sera ya fedha yalikuwa ya kuridhisha, licha
ya kukabiliwa na changamoto mbalimbali, hususan zilizotokana na
mwenendo usioridhisha wa uchumi wa dunia. Katika nusu ya kwanza
ya mwaka 2023/24, Benki Kuu ilitekeleza sera ya fedha ya kupunguza
kasi ya ongezeko la ukuaji wa ukwasi katika uchumi kwa kutumia
mfumo unaolenga ujazi wa fedha. Lengo la utekelezaji wa sera hii
lilikuwa ni kudhibiti mfumuko wa bei kutokana na mitikisiko ya kiuchumi
na kuendelea kuchagiza ukuaji wa shughuli za uzalishaji nchini.
Utekelezaji wa sera ya fedha uliweza kufikia malengo yaliyokusudiwa
ambapo, kiwango cha ukwasi katika uchumi kilitosheleza mahitaji ya
shughuli za uzalishaji nchini na kuwezesha benki kutoa mikopo kwa
sekta binafsi. Ukuaji wa viashiria vya ujazi wa fedha ulienda sawia na
malengo, ambapo katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023/24, ukuaji
wa fedha taslimu (MO) na ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3)
ulikuwa takriban asilimia 15.5 na asilimia 5.6, mtawalia (Kielelezo 3.1a).
Wakati huo huo, mikopo kwa sekta binafsi iliongezeka kwa wastani wa
asilimia 19.1, ukilinganisha na lengo la asilimia 16.4 (Kielelezo 3.1b).



Kielelezo 3.1a: Ukuaji wa Ujazi wa Fedha

—Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M3) ===~ Lengo la ukuaji wa M3 = Fedha taslimu (M0) ===~ Lengo la ukuaji wa MO
20 4
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 3.1b: Ukuaji wa Mikopo kwa Sekta Binafsi

— Mikopo kwa sekta binafsi

— = =~ Lengo la ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Mnamo mwezi Januari 2024, Benki Kuu ilianza rasmi kutekeleza sera

ya fedha kwa kutumia mfumo wa riba ya Benki Kuu (CBR), lengo ikiwa
ni kuongeza ufanisi wa sera ya fedha ili kuendana na mabadiliko ya
mazingira ya kiuchumi. Utekelezaji wa sera ya fedha kwa kutumia riba




ya Benki Kuu ulikuwa wa kuridhisha kutokana na maandalizi mazuri na
kushirikisha wadau katika kutumia mfumo huu mpya. Kamati ya Sera
ya Fedha (MPC) kupitia Mkutano wake wa Januari 2024, iliamua riba
ya Benki Kuu ya asilimia 5.5 kwa kuzingatia maoteo ya mfumuko wa
bei sambamba na mwenendo wa hali ya uchumi, ambayo ilitumika kwa
robo ya kwanza ya mwaka 2024. Riba hiyo iliongezwa hadi asilimia
6 mwezi Aprili 2024 ili kudhibiti mfumuko wa bei kutokana na athari
za kushuka kwa thamani ya shilingi katika kipindi cha hivi karibuni.
Kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha kwa kutumia mfumo huu
mpya, riba katika soko la fedha baina ya mabenki zilikuwa tulivu, ndani
ya wigo usiozidi asilimia 2 chini au juu (+/-2) ya riba ya Benki Kuu
katika kipindi cha Januari hadi Mei 2024 (Kielelezo 3.1d).

Kielelezo 3.1c: Amana za Mabenki na Riba za Mikopo Baina
ya Mabenki

=== Amana za mabenki zilizopo Benki Kuu (Bilioni) —Riba ya mikopo ya siku 7 (%)

2,000

1,500

1,000

Asilimia

Shilingi Bilioni

500

Y o Y Y] o 2] ™ <) o 2 2] < <
N o I o N o o A I\ A a N N
L c [ 3 o r £ < o 5 o ) £
o S 3 L ) ) o S 3 I ) @ o
< 3 < o a} w < S < o o w <
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Kielelezo 3.1d: Riba ya Benki Kuu na Riba ya Mikopo ya Siku 7
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi uliendelea kuwa imara, licha
ya kasi ya ongezeko kupungua. Katika kipindi cha Julai 2023
hadi Aprili 2024, mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa asilimia 17,
ukilinganisha na asilimia 22.9 katika kipindi kama hicho mwaka
uliopita. Ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi  lilichangiwa
zaidi na mikopo iliyoelekezwa kwenye shughuli binafsi, kilimo na
uzalishaji viwandani (Kielelezo 3.1e). Sehemu kubwa ya mikopo
ya shughuli binafsi ilielekezwa katika biashara na shughuli ndogo
ndogo na za kati ambazo kwa kiwango kikubwa zinamilikiwa na
wafanyabiashara wadogo na wa kati® (Kielelezo 3.1f). Mahitaji ya
mikopo yanatarajiwa kuendelea kuongezeka kufuatia utekelezaji wa
sera wezeshi, kuendelea kuimarika kwa shughuli za kiuchumi duniani
na nchini pamoja na maboresho katika mazingira ya kibiashara nchini.

3 Mikopo ya shughuli binafsi inatolewa kwa biashara ndogo na za kati. Mikopo hii inapendelewa zaidi kwa sababu ya upatikanaji
rahisi, masharti nafuu ya dhamana, na baadhi hutumia mishahara kama dhamana.
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Kielelezo 3.1e: Mchango wa Shughuli za Uchumi Katika Ukuaji

wa Mikopo
mmmm Shughuli binafsi mmm Kilimo
mmmm Sekta nyinginezo mmm Biashara
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Ujenzi
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 3.1f: Sehemu ya Mikopo kwa Jumla ya Mikopo

Asilimia
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Vilevile, utekelezaji wa sera ya fedha ulisaidia kufikiva kwa vigezo
vilivyoainishwa katika programu ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF)
ya Extended Credit Facility (ECF) kwa kipindi cha Julai 2023 hadi Machi
2024.

Katika nusu ya kwanza ya 2023/24, riba za dhamana za serikali
ziliongezeka kabla ya kuanza kupungua kuanzia nusu ya pili ya 2023/24
zikiakisi ukwasi wa kutosha kwenye uchumi (Kielelezo 3.2a). Aidha, riba
za mikopo zilipungua katika miezi kumi ya kwanza ya mwaka 2023/24
hadi wastani wa asilimia 16 (Kielelezo 3.2b). Mathalan, riba ya mikopo
inayotolewa kwa wateja wakubwa ilipungua hadi asilimia 13 kutoka
asilimia 14. Riba za amana ziliongezeka kidogo, hadi takriban asilimia
7, wakati riba za amana za wateja wakubwa zikiwa takriban asilimia 8.
Riba za mikopo zinatarajiwa kuendelea kupungua kutokana na hatua
zinazochukuliwa kukabiliana na changamoto za kimuundo katika soko
la fedha pamoja na uwepo wa mfumuko wa bei mdogo nchini.

Kielelezo 3.2a: Riba za Mikopo Katika Masoko ya Fedha

~—Riba ya mikopo baina ya mabenki ya siku 1 —Riba za mikopo baina ya mabenki kwa ujumla

Riba za dhamana za Serikali za siku 91 —Riba za dhamana za Jumla za Serikali

Asilimia

Apr-19
Oct-19 |
Apr-20
Oct-20

Oct-22
Apr-23
Oct-23
Apr-24 1

Apr-21
Oct-21 |
Apr-22

Chanzo: Uchambuzi wa mabenki na Benki Kuu ya Tanzania
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Kielelezo 3.2b: Riba za Mikopo na Amana za Mabenki

—Riba za amana kwa ujumla Riba za amana za muda mfupi
~—Riba za mikopo kwa ujumla ~—Riba za mikopo ya muda mfupi

Asilimia

Apr-19
Oct-19
Apr-20
Oct-20
Apr-21
Oct-21
Apr-22
Oct-22
Apr-23
Oct-23
Apr-24

Chanzo: Uchambuzi wa mabenki na Benki Kuu ya Tanzania

Akiba ya fedha za kigeni ilimarika. Hadi kufikia mwishoni mwa
Mei 2024, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni
5,162.6, kiasi kinachotosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma nje ya
nchi kwa muda wa miezi 4.3. Kiasi hiki ni ndani ya malengo na kiwango
cha nchi cha angalau miezi 4 ya uagizaji bidhaa na huduma nje ya
nchi* (Kielelezo 3.3).

Thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani ilipungua kwa asilimia
11.2 kwa mwaka unaoishia mwezi Aprili 2024, ikilinganishwa na
takriban asilimia moja kwa miaka miwili iliyopita (Kielelezo 3.4a). Hali
hii ilichangiwa na uamuzi wa benki kuu za nchi zilizoendelea wa
kupandisha riba katika kukabiliana na mfumuko wa bei na ongezeko
kubwa la mahitaji ya dola yaliyotokana na kuongezeka kwa bei ya
mafuta ya nishati katika soko la dunia. Aidha, kulikuwa na ongezeko la
mahitaji ya dola kutokana na kuimarika kwa mazingira ya uwekezaji na

4 Miezi ya uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi, huondoa baadhi ya bidhaa zinazoagizwa kwa ajili ya uwekezaji wa
kigeni wa moja kwa moja (Foreign Direct Investment)
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biashara nchini. Benki Kuu ilichukua hatua mbalimbali kukabiliana na
changamoto hiyo, ikiwemo kuuza sehemu ya akiba ya fedha za kigeni
katika soko, utekelezaji wa sera ya fedha yenye kupunguza ukwasi na
kushirikisha wadau kuhusu matumizi sahihi ya fedha za kigeni. Aidha
kiwango halisi cha ubadilishaji fedha (real effective exchange rate)
kimeendelea kuakisi mwenendo wa uchumi nchini (Kielelezo 3.4b).

Kielelezo 3.3: Akiba ya Fedha za Kigeni

----- Akiba ya fedha za kigeni (Kushoto)

Lengo la nchi (Kulia)

Miezi ya uagizaji wa bidhaa na huduma ----Lengo la EAC (Kulia)

8,000 ~ r

Dola Milioni
Miezi

Mei-20

Aug-20 4
Nov-20 4
Feb-21 4
Mei-21 A
Aug-21 4
Nov-21 4
Feb-22 4
Mei-22 A
Aug-22 4
Nov-22 4
Feb-23
Mei-23 A
Aug-23 -
Nov-23 4
Feb-24 4
Mei-24

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Kielelezo 3.4a: Mwenendo wa Kiwango cha Ubadilishaji Fedha
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Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania

Kielelezo 3.4b: Kiwango Halisi cha Ubadilishaji wa Fedha

—Kiwango halisi cha ubadilishaji wa fedha
—Mwelekeo wa kiwango halisi cha ubadilishaji wa fedha.
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SEHEMU YA NNE

4.0 MWENENDO WA UCHUMI WA DUNIA

Uchumi wa dunia uliimarika mwaka 2023/24, licha ya kukabiliana na
changamoto zilizotokana na utekelezaji wa sera ya fedha ya kupunguza
ukwasi katika nchi zilizoendelea, migogoro ya kisiasa duniani,
kuongezeka kwa bei za mafuta ya nishati, gharama kubwa za mikopo
na mabadiliko ya tabianchi. Uchumi wa nchi zilizoendelea ulionesha
uhimilivu, ukiakisiwa na ukuaji wa ajira na kipato, kufuatia kuongeza
kwa mabhitaji na ugavi wa bidhaa. Ukuaji wa uchumi kwa nchi nyingi
zilizoendelea na zinazoibukia kiuchumi uliimarika kwa mwaka 2023
(Jedwali 4.1). Vilevile, kwa upande wa nchi zilizopo kusini mwa Jangwa
la Sahara, uchumi uliimarika licha ya changamoto za gharama kubwa
za mikopo na uwezo mdogo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani.

Hata hivyo, mfumuko wa bei uliendelea kupungua katika nchi nyingi
licha ya kubaki juu ya malengo ya benki kuu, hususan katika nchi
zilizoendelea. Mfumuko wa bei wa nchi zilizoendelea unatarajiwa
kupungua hadi kufika kwenye malengo ya benki kuu ya nchi hizo
mapema zaidi kuliko nchi zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea
(Kielelezo 4.1a). Katika nchi zilizo kusini mwa Jangwa la Sahara,
mfumuko wa bei ulipungua hadi kufikia asilimia 6 mwaka 2023 kutoka
asilimia 10 mwaka 2022 kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha
ya kupunguza ongezeko la ukwasi pamoja na kupungua kwa bei za
vyakula na nishati. Katika nchi nyingi za EAC na SADC, mfumuko wa
bei ulipungua na kuwa ndani ya malengo ya kikanda (Kielelezo 4.1b na
4.1¢).
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Jedwali 4.1: Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Robo Mwaka

Asilimia
Halisi Makadirio

2023 2024

Robo 1 Robo 2 Robo 3 Robo 4 Robo 1
Marekani 0.6 0.5 1.2 0.8 0.3
Ukanda wa Euro 0.1 0.1 -0.1 0.0 0.2
Japani 2.0 4.2 -3.2 0.4 0.2
Uingereza 0.1 0.0 -0.1 -0.3 0.2
China 2.1 0.6 1.5 1.0 1.3
0.3 0.7 -0.2 0.1 0.3

Afrika ya Kusini

Chanzo: Bloomberg

Kielelezo 4.1a: Mfumuko wa Bei kwa Nchi Zilizoendelea na Zinazoibukia

Kiuchumi

Nchi zilizoendelea

— Ene0 la Euro === Uingereza

Marekani

—ENEO la Euro m—

Nchi zinazoibukia

Uingereza

Marekani

Chanzo: Ofisi za Takwimu za Nchi husika
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Kielelezo 4.1c: Mfumuko wa Bei kwa Nchi za SADC
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Chanzo: Ofisi za Takwimu za Nchi husika

Bei za bidhaa katika soko la dunia zilipungua kwa kasi kubwa kuelekea
mwishoni mwa mwaka 2023/24 ikilinganishwa na mwanzo wa mwaka
(Kielelezo 4.2a na 4.2b). Ingawa bei za mafuta zilipungua, kulikuwa
na ongezeko kuanzia mwanzoni mwa mwaka 2024, kutokana na
migogoro ya kisiasa, maamuzi ya OPEC+ kuhusu kiwango cha
uzalishaji wa mafuta, na kuongezeka kwa mabhitaji. Bei ya dhahabu
ilibaki juu kutokana na matarajio ya kupungua kwa riba za benki kuu
na maamuzi ya benki kuu mbalimbali duniani kuanza kuweka dhahabu
kama sehemu ya akiba ya fedha za kigeni hususan kunapokuwa na
changamoto za kiuchumi.
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Nchi nyingi zilizoendelea zimeendelea kutekeleza sera ya fedha ya
kupunguza ukwasi katika uchumi, ambapo riba za benki kuu ziliendelea
kuwa juu. Kutokana na hali hii, gharama za mikopo ziliendelea kuwa
kubwa huku masharti ya upatikanaji wa fedha yakiendelea kuwa
magumu katika nchi nyingi. Hata hivyo, benki kuu za nchi zilizoendelea
zinatarajiwa kuanza kupunguza riba za sera za fedha ili kuchochea
ukuaji wa uchumi. Mathalani, Benki Kuu ya Umoja wa Ulaya inatarajiwa
kuanza kushusha riba yake kuanzia Juni 2024 japo Benki Kuu ya
Marekani inatarajiwa kuchelewa kidogo kupunguza riba yake. Matarajio
ya kupungua kwa riba katika nchi zilizoendea, kunaweza kurahisisha
upatikanaji wa mitaji katika nchi zinazoendelea.

Kielelezo 4.2a: Bei za Bidhaa Zinazoingia Nchini
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Chanzo: Benki ya Dunia na Bloomberg
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SEHEMU YA TANO

5.0 MWENENDO WA UCHUMI WA NDANI

5.1 Uchumi wa Tanzania Bara
5.1.1 Pato la Taifa

Shughuli za kiuchumi zilimarika kwa mwaka 2023, ukilinganisha na
mwaka uliopita kutokana na kuimarika kwa mazingira ya kibiashara,
uwekezaji na sera wezeshi. Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 5.1,
ikiwa ni ongezeko kutoka asilimia 4.7, na juu ya makadirio ya asilimia
5, likichangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za kilimo, ujenzi, na
uchimbaji madini (Kielelezo 5.1a na b). Shughuli za utali ambazo
zinategemeana na sekta nyingine za uchumi zilichangia kwa kiasi
kikubwa ukuaji huo. Kwa upande wa shughuli zilizokua kwa kasi zaidi
ni sanaa na burudani, fedha na bima, uchimbaji wa madini pamoja
na malazi na huduma za chakula hususan zinazohusiana na utalii
(Kielelezo 5.1c). Viashiria vya kiuchumi kwa robo mbili za mwanzo za
mwaka 2024 vinaonesha kuendelea kuimarika kwa uchumi. Mwelekeo
huu unatarajiwa kuendelea, kutokana na jitihada zinazoendelea za
kuboresha mazingira ya biashara na kuongezeka kwa mikopo kwa
sekta binafsi.
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Kielelezo 5.1a: Pato la Taifa

Asilimia

2019 2020 2021 2022 2023

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kielelezo 5.1b: Mchango wa Ukuaji

Asilimia

mKilimo mUchimbaji wa madini = Ujenzi ®Fedha na bima mBiashara = Viwanda

2019 2020 2021 2022 2023

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Kielelezo 5.1c: Ukuaji wa Shughuli za Kiuchumi

Asilimia

®Sanaa na burudani ®Fedha na bima ®Uchimbaji wa madini

®Malazi na huduma za chakula  ™Habari na mawasiliano

%

2019 2020 2021 2022 2023

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

5.1.2 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei uliendelea kuwa tulivu na chini ya lengo la nchi la
asilimia 5, kuendana na vigezo vya mtangamano wa kiuchumi vya EAC
na SADC vya mfumuko wa bei usiozidi asilimia 8 na kati ya asilimia 3-7,
mtawalia (Kielelezo 5.2b). Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024,
mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 3.2, ukipungua kutoka
asilimia 4.7 katika kipindi kama hicho mwaka uliotangulia (Kielelezo
5.2a). Kupungua huko kulisababishwa na utekelezaji madhubuti wa
sera ya fedha, uwepo wa chakula cha kutosha nchini, na kupungua
kwa bei za baadhi ya bidhaa muhimu zinazoagizwa kutoka nje ya
nchi. Mfumuko wa bei ya chakula ulishuka hadi asilimia 3.4, kutoka
asilimia 8.9 katika kipindi kilichoishia Aprili 2023. Katika kipindi hicho,
mfumuko wa bei ya nishati, ulipungua kufikia wastani wa asilimia 4.1,
kutoka asilimia 7.2, ukiakisi mwenendo wa bei za bidhaa za petroli
katika soko la dunia. Hata hivyo, mfumuko wa bei wa msingi (core
inflation) uliongezeka kidogo na kufikia wastani wa asilimia 3 kutoka
asilimia 2.7 (Kielelezo 5.2c).
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Kielelezo 5.2a: Mfumuko wa Bei

Asilimia

~—Mfumuko wa bei wa jumla ~—Mfumuko wa bei wa chakula

Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za chakula ~—Mfumuko wa bei wa msingi
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kielelezo 5.2b: Mfumuko wa Bei na Malengo ya Nchi na Kikanda
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Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu
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Kielelezo 5.2c: Mchango katika Mfumuko wa Bei

=== Mfumuko wa bei wa msingi == \lyakula visivyo sindikwa
Mfumuko wa Bei wa Nishati ——Mfumuko wa bei wa jumla

Asilimia

-0.5

Jul-23
Aug-23
Sep-23
Oct-23
Nov-23
Dec-23
Jan-24
Feb-24
Mar-24
Apr-24

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

5.1.3 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali

Katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024, utekelezaji wa
bajeti ya Serikali uliendelea kuwa wa kuridhisha. Mapato ya ndani
yanayojumuisha mapato ya kodi na yasiyo ya kodi, yalikuwa asilimia
94.1 ya makadirio (Jedwali 5.1). Aidha, makusanyo ya kodi yalikuwa
asilimia 97.6 ya lengo. Mwenendo huu ni matokeo ya juhudi za Serikali
katika kuelimisha umma kuhusu umuhimu wa kulipa kodi na kuimarika
kwa shughuli za kiuchumi nchini. Matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi
bilioni 29,544.7, ambapo asilimia 41.1 zilielekezwa katika miradi na
shughuli za maendeleo.
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Jedwali 5.1: Muhtasari wa Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali

Shilingi bilioni
Julai 2022-Aprili 2023 Julai 2023-Aprili 2024
Halisi Makadirio Halisi Halisi/Makadirio (%)
Mapato 21,666.2 25,658.1 24,148.2 94.1
Matumizi 27,9411 32,456.2 29,544.7 91.0
Matumizi ya kawaida 16,298.4 19,898.3 17,401.8 87.5
Matumizi ya maendeleo 11,642.7 12,597.9 12,142.9 96.4

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

5.1.4 Deni la Taifa

Deni la Taifa limeendelea kuwa himilivu katika kipindi cha muda wa kati
na mrefu, kwa kuwa na vihatarishi vya wastani® . Uwiano wa thamani
(Present Value) ya deni la serikali kwa pato la taifa ilikuwa asilimia
30.8, dhidi ya ukomo wa asilimia 55. Deni la Serikali liliongezeka kwa
asilimia 3.1 hadi dola za Marekani milioni 36,210.7 mwishoni mwa
Aprili 2024, kutoka kiwango kilichorekodiwa mwishoni mwa Juni 2023.
Ongezeko hili lilitokana na mikopo ya kugharamia miradi na shughuli
za maendeleo.

Deni la nje lilikuwa sawa na asilimia 66.4 ya deni la Taifa (Jedwali
5.2a). Sehemu kubwa ya deni la nje la Serikali Kuu ilikuwa ni mikopo
nafuu kutoka taasisi za kimataifa, ikifuatiwa na mikopo ya kibiashara
(Jedwali 5.2b). Sehemu kubwa ya fedha zilizotokana na mikopo ya nje
ilielekezwa kwenye miradi ya maendeleo katika sekta za usafirishaji na
mawasiliano, ikifuatiwa na huduma za jamii na elimu (Jedwali 5.2c).
Deni la ndani la Serikali lilikuwa shilingi bilioni 31,339.3 mwezi Aprili
2024, ikiwa ni ongezeko la asilimia 8.3 kutoka mwezi Juni 2023, huku
kiwango kikubwa kikiwa ni hati fungani.

Malipo ya deni la nje katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024
yalikuwa dola za Marekani milioni 1,575.4, ambapo asilimia 85.3 ya
malipo ililipwa na Serikali Kuu (Kielelezo 5.3a). Wakati huohuo, kiasi
cha shilingi bilioni 5,075.5 kilitumika kulipa madeni ya ndani (Kielelezo
5.3b).

5 Matokeo haya ni kwa mujibu wa tathmini ya uhimilivu wa deni la taifa iliyofanyika Oktoba 2023

26



Jedwali 5.2a: Deni la Taifa

Dola milioni
Jun-23 Dis-23 Apr-24*
Serikali kuu 35,222.6 34,794.3 36,210.7
Deni la nje 22,794.3 22,552.3 24,029.1
% ya deni la Serikali 64.7 64.8 66.4
Deni la ndani 12,428.3 12,242.0 12,181.7
Deni la nje la sekta binafsi 7,425.2 9,169.8 9,080.6
Deni la nje la mashirika ya umma 33.2 11.8 12.8
Jumla ya deni la nje 30,252.7 31,733.9 33,122.4
Jumla ya deni la Taifa 42,681.0 43,975.9 45,304 .1
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Kumbuka: A inamaanisha takwimu za awali
Jedwali 5.2b: Wadai wa Deni la Nje
Dola milioni
Jun-23 Dis-23 Apr-24*
Mkopeshaji Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia
Mashirika ya kimataifa 14,724.0 48.7 15,430.5 48.6 16,712.2 50.5
Deni ambalo halijalipwa 14,663.3 48.5 15,307.9 48.2 16,589.4 50.1
Malimbikizo ya riba 60.7 0.2 122.6 0.4 122.8 0.4
Nchi wahisani 2,232.8 7.4 1,366.2 4.3 1,370.4 41
Deni ambalo halijalipwa 1,114.5 3.7 1,114.4 3.5 1,118.5 3.4
Malimbikizo ya riba 1,118.3 3.7 251.9 0.8 251.9 0.8
Kibiashara 8,817.3 29.1 12,259.1 38.6 12,341.7 37.3
Deni ambalo halijalipwa 8,053.4 26.6 11,099.6 35.0 11,180.5 33.8
Malimbikizo ya riba 763.9 25 1,159.5 3.7 1,161.1 3.5
Export credit 4,478.6 14.8 2,678.0 8.4 2,698.2 8.1
Deni ambalo halijalipwa 4,058.1 13.4 1,953.2 6.2 1,932.1 5.8
Malimbikizo ya riba 420.5 1.4 724.9 2.3 766.2 2.3
Deni la nje 30,252.7 100.0 31,733.9 100.0 33,122.4 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Kumbuka: A inamaanisha takwimu za awali
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Jedwali 5.2c: Matumizi ya Mikopo ya Nje lliyopokelewa

Dola milioni

Jun-23 Dis-23 Apr-24*
Shughuli ya uchumi Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia
Urari wa malipo na msaada wa bajeti 2,954.0 10.6 3,730.3 12.7 5,220.3 16.9
Usafirishaji na mawasiliano 5,604.2 20.1 6,580.7 22.3 6,682.4 21.7
Kilimo 1,482.0 5.3 1,5627.9 5.2 1,509.0 4.9
Nishati na madini 4,225.6 15.2 4,479.4 15.2 4,562.1 14.8
Viwanda 1,443.2 5.2 1,381.5 4.7 1,371.6 4.5
Huduma za jamii na elimu 4,534.1 16.3 5,516.7 18.7 5,926.8 19.2
Fedha na bima 978.0 3.5 1,345.0 4.6 1,278.1 41
Utalii 409.3 1.5 473.8 1.6 486.9 1.6
Mali isiyohamishika na ujenzi 2,218.3 8.0 1,745.0 5.9 1,675.8 5.4
Mengineyo 4,040.6 14.5 2,694.8 9.1 2,107.5 6.8
Jumla 27,889.3 100.0 29,475.0 100.0 30,820.4 100.0
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania
Kumbuka: A inamaanisha takwimu za awali
Jedwali 5.2d: Deni la Ndani
Dola milioni
Jun-23 Dis-23 Apr-24*
Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia Kiasi Asilimia
Dhamana za serikali 24,682.3 85.3 26,072.4 85.0 26,678.6 85.1
Dhamana za serikali za muda mfupi 2,129.2 7.4 2,730.6 8.9 2,632.7 8.4
Hisa za serikali 2527 0.9 187.1 0.6 187.1 0.6
Dhamana za serikali za muda mrefu 22,300.2 771 23,154.6 75.5 23,858.7 76.1
Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0
Deni lisilo na dhamana 4,244.8 14.7 4,606.4 15.0 4,660.7 14.9
Madeni mengine* 18.4 0.1 18.4 0.1 18.4 0.1
Bakaa hasi 4,226.4 14.6 4,588.0 15.0 4,642.3 14.8
Deni la ndani (ukiondoa karatasi za ukwasi) 28,927.1 100.0 30,678.9 100.0 31,339.3 100.0

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania

Kumbuka: *Inajumuisha mkopo wa kawaida wa benki ya biashara; na A inamaanisha takwimu za awali
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Kielelezo 5.3a: Malipo ya Deni la Nje

Dola milioni

" Serikali Kuu ™ Sekta Binafsi

Jul-23  Aug-23 Sep-23 Oct-23  Nov-23 Dec-23 Jan-24 Feb-24 Mar-24 Apr-24

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu

Kielelezo 5.3b: Malipo wa Deni la Ndani

Shilingi Bilioni

Jul-23  Aug-23 Sep-23 Oct-23 Nov-23 Dec-23 Jan-24 Feb-24 Mar-24  Apr-24

Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu
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5.1.5 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Sektaya njeinaendelea kuimarika, licha ya athari za mitikisiko ya uchumi
duniani® . Nakisi ya urari wa malipo ya kawaida (current account deficit)
ilipungua kwa zaidi ya nusu hadi dola za Marekani milioni 1,908.2 kwa
kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024 ukilinganisha na kipindi kama
hicho mwaka uliopita (Jedwali 5.3). Mauzo ya bidhaa na huduma nje
ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 15.8 hadi kufikia dola za Marekani
milioni 12,314.7, sehemu kubwa ya ongezeko hilo ilitokana na mauzo
ya dhahabu na bidhaa asilia pamoja na mapato ya utalii (Jedwali 5.4).
Shughuli za utalii zilimarika na kukua kwa asilimia 33.5 mwaka 2023,
takribani sawa na kiwango kilichokuwepo kabla ya janga la UVIKO-19.
Ukuaji huu unaakisi ongezeko la wastani wa matumizi kwa mtalii
kwa siku na idadi ya watalii waliowasili nchini. Watalii waliendelea
kutoka kwenye nchi ambazo huleta watalii wengi ikiwa ni pamoja na
Marekani, Italia, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Mauzo ya dhahabu
yaliongezeka kwa asilimia 9.5 hadi dola za Marekani milioni 2,592.9,
kutokana na kupanda kwa bei. Aidha, mauzo ya bidhaa asilia hususan,
tumbaku, korosho na kahawa yaliongezeka zaidi ya matarajio, kwa
asilimia 42.7 kufikia dola za Marekani milioni 1,001.3.

6 Mitikisiko ya uchumi duniani inahusisha migogoro ya kisiasa ya Mashariki ya Kati na mwendelezo wa hali ngumu ya kifedha katika
uchumi wa nchi zilizoendelea, mabadiliko ya tabianchi pamoja utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kupunguza ukuaji wa
ukwasi katika nchi zilizoendelea.
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Jedwali 5.3: Urari wa Malipo ya Kawaida

Dola millioni

Mwaka Julai - Aprili
2021 2022 2023° 2022/23  2023/24°"
Urari wa bidhaa (halisi) -3,247.1 -6,9849  -6,032.3 -6,099.9 -4,981.8
Zilizouzwa nje* 6,756.2 7,223.8 7,696.6 6,092.3 6,583.7
Zilizonunuliwa kutoka nje -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -12,192.2 -11,565.5
Urari wa huduma (halisi) 1,510.7 2,296.6 3,956.1 2,365.7 3,829.3
Mapato 3,117.7 4,762.0 6,285.9 4,541.8 5,730.9
Malipo -1,607.0 -2,465.4  -2,329.8 -2,176.1 -1,901.7
Urari wa bidhaa na huduma (halisi) -1,736.4 -4,688.3 -2,076.2 -3,734.2 -1,152.5
Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 9,874.0 11,985.8 13,9825 10,634.1 12,314.7
Bishaa na huduma zilizonunuliwa kutoka nje -11,610.4 -16,674.1 -16,058.7 -14,368.3 -13,467.2
Urari wa mapato ya vitega uchumi (halisi) -1,191.6 -1,393.2 -1,505.7 -1,164.9 -1,254.6
Yaliyoingia 102.5 183.9 189.8 155.0 166.3
Yaliyotoka -1,2942 15771 -1,6955  -1,319.9  -1,420.9
Urari wa uhamishaji Mali ya kawaida (halisi) 553.7 599.3 646.0 492.0 498.9
lliyoingia 640.1 716.5 791.9 587.5 646.9
ambapo Serikalini 104.7 76.4 111.8 40.9 74.3
lliyotoka -86.4 -117.2 -145.9 -95.6 -147.9
Urari wa bidhaa, huduma na uhamisho mapato (Halisi) -2,374.3 54822  -2,935.9 -4,407.2  -1,908.2
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania
Jedwali 5.4: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi
Dola milioni
Mwaka Julai - Aprili
2021 2022 2023° 2022/23 2023/24°
Bidhaa asilia 627.9 766.5 953.3 701.8 1,001.3
Bidhaa zisizo asilia 6,128.3 6,457.3 6,743.2 5,390.6 5,582.4
ambapo dhahabu 2,737.1 2,835.1 3,058.9 2,368.5 2,592.9
Bidhaa za viwandani 1,200.0 1,419.2 1,363.3 1,166.4 1,162.1
Mazao ya mboga na maua 378.6 289.6 417.2 262.0 379.2
Mapato ya huduma 3,117.7 4,762.0 6,285.9 4,541.8 5,730.9
ambapo utalii 1,310.3 2,527.8 3,373.8 2,4721 3,102.5
Usafirishaji 1,558.1 1,872.0 2,426.0 1,713.4 2,173.8
Mauzo ya bidhaa na huduma 9,874.0 11,985.8 13,982.5 10,634.1  12,314.7

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania

Uagizaji wa bidhaa na huduma ulipungua kwa asilimia 6.3 hadi kufikia
dola za Marekani milioni 13,467.2 katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili
2024 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2022/23 (Jedwali
5.5). Mwenendo huu ulitokana na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa za
mafuta ya petroli, mitambo na vifaa vya viwandani, na mbolea. Uagizaji
wa bidhaa za mafuta ya petroli, ulipungua kwa asilimia 15.1 kufikia
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dola za Marekani milioni 2,367.4 kutokana na kupungua kwa bei katika
soko la dunia. Uagizaji wa mbolea ulishuka kwa asilimia 51.5 hadi dola
za Marekani milioni 274.6, kutokana na kupungua kwa bei katika soko
la dunia sambamba na kupungua kwa uagizaji wa mbolea kutokana na
kuongezeka kwa uzalishaji wa mbolea nchini na akiba kutoka msimu
uliopita. Kwa upande mwingine, ongezeko kubwa lilionekana kwenye
uagizaji wa mashine na mitambo ya umeme, chuma na usafirishaji
sambamba na kuimarika kwa shughuli za kiuchumi nchini.

Jedwali 5.5: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi

Dola milioni

Mwaka Julai - April

2021 2022 2023p 2022/23 2023/24p
Bidhaa za kukuza mtaji 1,710.6 2,594.0 2,893.4 2,418.3 2,362.2
O/w Mashine na mitambo 734.4 1,128.9 1,242.7 1,036.7 921.2
Vifaa vya usafiti wa viwandani 4771 823.2 937.2 831.1 813.8
Bidhaa za kati 7,100.1 10,231.0 9,389.1 8,646.0 8,041.2
Malighafi za viwanda 3,375.7 4,780.1 4,307.1 3,902.2 3,702.2
o/w Vyuma 882.5 1,092.4 1,105.6 816.9 1,060.1
Mbolea 189.2 500.8 413.6 565.9 274.6
Mafuta na vilainishi 2,044.3 3,482.9 2,915.7 2,979.4 2,652.7
o/w mafuta ya petroli 1,942.5 3,314.8 2,725.8 2,787.5 2,367.4
Chakula na vinywaji kwa matumizi ya viwandani 586.1 717.9 828.8 690.3 721.7
o/w Ngano 204.9 302.4 418.8 313.7 281.9
Mafuta ya kula yasiyosafishwa 200.1 132.0 163.4 134.7 125.2
Sukari 109.6 135.6 125.4 118.1 1225
Bidhaa za kawaida 1,190.4 1,381.5 1,444.2 1,126.1 1,160.3
Chakula na vinywaji kwa matumizi ya kawaida 167.5 182.0 240.1 193.9 147.6
Bidhaa nyingine za kawaida 908.9 1,040.1 1,062.4 804.9 885.6
o/w Dawa na vifaa tiba 333.8 342.9 307.0 249.2 239.8
Nguo na vitambaa 46.2 58.2 57.2 39.8 38.3
Viatu na bidhaa zingine 43.7 51.9 51.0 a1.7 44.5
Karatasi na bidhaa za karatasi 24.3 26.8 26.7 21.6 26.6
Jumla 10,003.4 14,208.7 13,728.9 12,192.2 11,565.5

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania

5.1.10 Mwenendo wa Sekta ya Fedha

Sekta ya fedha imeendelea kuwa imara na thabiti dhidi ya mitikisiko ya
muda mfupi, huku viashiria vyote vya uimara wa sekta hii vikiwa ndani
ya wigo unaokubalika. Katika kipindi cha mwezi Julai 2023 hadi Aprili
2024, sekta ya kibenki ilikuwa na ukwasi na mtaji wa kutosha na yenye
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kutengeneza faida. Taasisi za kibenki zimeendelea kutumia teknolojia
katika kutoa huduma za kifedha nchini, na hivyo kuongeza amana
na rasilimali. Aidha, uwiano wa mtaji kwa rasilimali ulikuwa asilimia
19.4, juu ya ukomo unaokubalika kisheria wa asilimia 10. Ubora wa
rasilimali uliendelea kuongezeka ambapo uwiano wa mikopo chechefu
ulipungua hadi asilimia 4.3, Aprili 2024 kutoka asilimia 5.3, Juni 2023.
Kupungua kwa mikopo chechefu kunatarajiwa kuchagiza ongezeko la
mikopo kwa sekta binafsi pamoja na kupungua kwa riba za mikopo.

Hata hivyo, Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua kadhaa kuhakikisha
mikopo chechefu, inabaki ndani ya kiwango kinachokubalika. Hatua hizi
ni pamoja na kusisitiza usimamizi unaozingatia udhibiti wa vihatarishi
mbalimbali na kuzitaka benki kuboresha mchakato unaotumika
katika kuidhinisha mikopo; kufuatilia taasisi za kibenki ili kuhakikisha
kuwa zinatekeleza mikakati waliyojiwekea katika kupunguza mikopo
chechefu; na kuzitaka benki kuwasilisha taarifa za mikopo katika kanzi
data ya taarifa za wakopaji. Vilevile, benki zimeendelea kuhimizwa
kufuata Kanuni za Maadili za Jumuiya ya mabenki nchini, ili kuongeza
uadilifu wa wafanyakazi.

5.1.11 Mifumo ya Malipo

Mifumo muhimu ya malipo (Systemic Important Payment Systems)
iliendelea kufanya kazi kwa ufanisi huku ikiendelea kuboreshwa ili
kukidhi mabhitaji. Benki Kuu imeweka ukomo wa tozo za miamala
inayofanyika kupitia mfumo wa malipo makubwa (TISS) kuwa shilingi
10,000 na mfumo wa malipo madogo ya kidigitali (Electronic Fund
Transfer (EFT)) kuwa shilingi 2000, ikiwa ni jitihada za kupunguza
matumizi ya fedha taslimu katika kufanya miamala. Aidha, Benki Kuu
imeendelea kutoa leseni kwa watoa huduma wasio taasisi za fedha
(merchant aggregators) kwa kuwaidhinisha kutoa huduma za malipo ili
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kupunguza matumizi ya fedha taslimu nchini. Ufuatiliaji wa mienendo
ya mifumo ya malipo na watoa huduma za kifedha uliendelea kufanyika
ili kuhakikisha usalama wa mifumo, na uadilifu wa watoa huduma wa
mifumo hiyo.

Vilevile, Benki Kuu iliendelea kutekeleza mradi wa mfumo wa malipo
madogo ya papo kwa papo (Tanzania Instant Payment System-TIPS)
kwa kuongeza idadi ya washiriki. Mfumo huu ni miongoni mwa mipango
ya Serikali katika kuondoa vikwazo na kupunguza gharama za kutuma
fedha kati ya makundi mbalimbali ya watoa huduma za kifedha. Wakati
huohuo, juhudi zimeendelea kufanyika ili kuunganisha mfumo huu na
ule wa malipo ya serikali (GePG).

Katika kipindi kilichoishia mwezi April 2024, malipo madogo
yaliyofanywa na taasisi za fedha kupitia mfumo wa EFT yaliongezeka
huku miamala kupitia mfumo wa hundi ikipungua kwa kiasi kikubwa.
Hali hii inaonesha kuwa, kwa sasa wananchi wengi wanapendelea
mifumo ya kidijitali katika kufanya miamala kutokana na uhakika na
usalama wake.

Idadi ya miamala ya hundi zilizo katika Shilingi ilipungua kwa asilimia
9.9, wakati hundi zilizo katika Dola za Marekani (USD) zilipungua
kwa asilimia 27.3, huku thamani ya hundi husika zikipungua kwa
asilimia 4.9 na 25.3, mtawalia (Kielelezo 5.4a na 5.4b). Kupungua kwa
miamala ya hundi kunahusishwa na ongezeko la matumizi ya mifumo
ya kielektroniki, benki mtandao, malipo kupitia simu, na mifumo ya
malipo ya kikanda.

Simu za mkononi zimeendelea kuwa nyenzo muhimu ya kuwawezesha
wananchi wasio na akaunti benki kupata huduma za kifedha. Thamani
ya miamala ya malipo kupitia simu za mkononi iliongezeka kwa asilimia

35.2 kutokana na kupungua kwa tozo za miamala ya kawaida na ile ya
kibiashara (Merchants) (Kielelezo 5.5b).
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Kielelezo 5.4a: Miamala ya Hundi za Shilingi

Shilingi bilioni
Julai-Aprili
== |dadi ya Hundi (Kushoto) — Thamani ya Hundi (Kulia)
700,000 - - 2,100
600,000 - - 1,800
500,000 - 1,500
400,000 - 1,200 'g
300,000 - F900 F
200,000 - - 600
100,000 - 300
(O r 0
2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
Kielelezo 5.4b: Miamala ya Hundi za Dola ya Marekani
Dola milioni
Julai-Aprili
== |dadi ya Hundi (Kushoto) — Thamani ya Hundi (Kulia)
160,000 r 320
140,000 1 r 280
120,000 1 r 240
100,000 1 r 200 g
80,000 1 F160 S
60,000 1 r 120
40,000 r 80
20,000 1 r 40
0 - r 0
2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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Kielelezo 5.5a: Miamala Katika Mfumo wa Malipo Madogo ya

Papo kwa Papo

=== |dadi (Kushoto) —Thamani (Kulia)
100 r 7,000
80 - 5,500
60 4,000 5
8 ’ @
<] -
40 - 2500 &
g
20 - 1,000
0 F-500
5 & ® s 5 2 ® ]
S [0 a] S S & ) s
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
Kielelezo 5.5b Malipo Kupitia Simu
[ |dadi ya Miamala (Kushoto) =~ —— Thamani (Kulia)
5,000 - 150,000,000
4,500 - 135,000,000
4,000 - 120,000,000
3,500 - 105,000,000
3,000 | £ 90,000000  §
2,500 - - 75000000 =
2,000 - - 60,000,000 £
1,500 - - 45,000,000 &
1,000 1 - 30,000,000
500 1 - 15,000,000
0 F 0
2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania
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5.2 Uchumi wa Zanzibar
5.2.1 Pato la Taifa

Mwenendo wa uchumi wa Zanzibar kwa mwaka 2023 ulikuwa wa
kuridhisha. Pato la taifa lilikua kwa asilimia 7.4 ikilinganishwa na
asilimia 6.8 kwa mwaka 2022 (Kielelezo 5.6a). Ukuaji huu ulichangiwa
na huduma za malazi na chakula hususan shughuli za utalii, ujenzi,
ufugaji, upangishaji majengo na mazao (Kielelezo 5.6b).

Kielelezo 5.6a: Ukuaji wa Pato la Taifa

Asilimia

71 7.0

2018 2019 2020 2021 2022 2023

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar
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Kielelezo 5.6b: Mchango wa Baadhi ya Shughuli za Uchumi
katika Pato la Taifa

Asilimia

®Huduma za malazi na chakula "Ujenzi
Ufugaiji ¥ Shughuli za upangishaji majengo
"Mazao Uzalishaji viwandani

6.6 27 7.0 8.1 8.0
7.7 - 12.9 12.8
5 12.9

2019 2020 2021 2022 2023

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

5.2.2 Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei ulikuwa tulivu, ukiwa juu kidogo ya lengo la muda
wa kati la asilimia 5. Kwa kipindi cha mwezi Julai 2023 hadi Aprili
2024, mfumuko wa bei ulikuwa ni wastani wa asilimia 5.9, ukipungua
toka wastani wa asilimia 7.1 kwa kipindi kama hicho mwaka 2022/23.
Kupungua kwa mfumuko wa bei kulitokana na kupungua kwa bei za
bidhaa zisizo za vyakula. Mfumuko wa bei za vyakula ulikuwa asilimia
10.3, ukiwa ni juu kidogo ya asilimia 10 kwa kipindi kama hicho kwa
mwaka 2022/23. Mfumuko wa bei za bidhaa zisizo za vyakula, ulikuwa
ni wastani wa asilimia 2.9, ukiwa chini ya asilimia 5 kwa kipindi kama
hicho kwa mwaka uliopita, kutokana na kupungua kwa bei za bidhaa
katika soko la dunia (Kielelezo 5.7).
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Kielelezo 5.7: Mfumuko wa Bei

Mfumuko wa bei wa jumla = = Mfumuko wa bei wa chakula
—Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za chakula
20
8 15 1
§ ~ e ~ N
= _ —
g:) 7~ - ~ N~ ~ ~ Y
10 N N -
/ - -~
~ -
/
5
—
—=
7
0 T T T T T
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q q g q o R o o o o
& ) + & & L = Py = L
S =} a > o Q
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Zanzibar

5.2.3 Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali

Mapato ya Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, yakijumuisha mapato ya
ndani na misaada toka nje, yaliongezeka kufikia shillingi billioni 1,353.1
kwa Kipindi cha mwezi Julai hadi Aprili 2023/24, ikiwa ni juu ya lengo
kwa asilimia 5. Kati ya mapato yote yaliyokusanywa, mapato ya ndani
yalikuwa shillingi bilioni 1,238.5, sawa na asimilia 99.7 ya lengo, wakati
misaada ilikuwa ni shilingi bilioni 114.6. Mapato ya kodi, yalikuwa
shillingi bilioni 1,095.1, juu ya lengo kwa asilimia 2.9. Mwenendo huu
ulitokana na kuimarika kwa usimamizi wa ukusanyaji kodi na ufuatiliaji,
na mwamko wa wananchi kulipa kodi kwa hiari. Wakati huo huo,
mapato yasiyo ya kodi yalikuwa shilingi bilioni 143.3, sawa na asilimia
80.3 ya lengo (Kielelezo 5.8a).

Matumizi ya Serikali yalikuwa shilingi bilioni 1,693.9, ambapo matumizi
ya kawaida yalikuwa shilingi bilioni 986.7 na kiasi kilichobakia
kilitumika kugharamia shughuli za maendeleo (Kielelezo 5.8b). Mapato
toka vyanzo vya ndani yaliyotumika kugharamia miradi ya maendeleo
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yalikuwa shilingi bilioni 571.4, wakati toka vyanzo vya nje yalikuwa
shilingi bilioni 135.9. Nakisi ya bajeti ikijjumuisha misaada ilikuwa
shilingi bilioni 455.5, ikigharamiwa na mikopo toka ndani na nje ya nchi.

Kielelezo 5.8a: Mapato ya Serikali

Shilingi billioni

Jul-Apr
=2022/23 m 2023/24
347.8

Kodi ya uagizaji VAT na ushuru wa Kodi ya mapato Kodi nyingine Mapato yasiyo ya Misaada
bidhaa kutoka nje bidhaa (wa ndani) kodi

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Zanzibar

Kielelezo 5.8b: Matumizi ya Serikali
Shilingi bilioni

Jul-Apr
1,693.9 = 2022/23 u 2023/24

Jumla ya matumizi Matumizi ya kawaida Matumizi ya maendeleo

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Zanzibar
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5.2.4 Deni la Serikali

Deni la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar lilifikia shilingi bilioni 3,567.9
mwezi Aprili 2024, ukilinganisha na shilingi bilioni 2,737.9 mwezi Juni
2023, ambapo deni la nje lilikuwa shilingi bilioni 2,638.2 (sawa na dola
za Marekani milioni 1,025.5) ukilinganisha na shilingi bilioni 2,396.5
mwezi Juni 2023. Kuongezeka kwa deni kulitokana na mikopo mipya
na kushuka kwa thamani ya shilingi. Deni la ndani lilifikia shilingi bilioni
929.6, ikiwa ni ongezeko toka shilingi bilioni 341.4 kwa mwezi Juni
2023, kutokana na mikopo mipya kupitia hatifungani za Serikali na
ukopaji kutoka taasisi za umma (Kielelezo 5.9).

Kielelezo 5.9: Mwenendo wa Deni la Serikali

Shilingi bilioni

"Deni la ndani " Deni la nje

Jun-23  Jul-23  Aug-23 Sep-23 Oct-23 Nov-23 Dec-23 Jan-24 Feb-24 Mar-24 Apr-24

Chanzo: Wizara ya Fedha na Mipango, Zanzibar

5.2.5 Mwenendo wa Sekta ya Nje

Urari wa malipo ya kawaida uliimarika hadi kufikia ziada ya dola za
Marekani milioni 484.6 katika kipindi cha Julai 2023 hadi Aprili 2024,
ukilinganisha na ziada ya dola za Marekani milioni 396.3 kwa kipindi
kama hicho mwaka 2022/23 (Jedwali Na 5.6). Ongezeko hili lilitokana
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na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na shughuli za utalii. Mauzo
ya bidhaa na huduma nje ya nchi yaliongezeka kwa asilimia 9.9 hadi
dola za Marekani milioni 976.3, kutokana na kuimarika kwa sekta ya
utalii (Kielelezo 5.10a). Mapato ya huduma hasa utalii yalikuwa takribani
asilimia 94 ya mapato yote ya huduma na bidhaa toka nje. Uagizaji wa
bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi uliongezeka kwa asilimia 0.5 hadi
dola za Marekani milioni 503.8, kutokana na kuongezeka kwa uagizaji
wa vifaa vya usafirishaji, ujenzi na bidhaa za vyakula (Kielelezo 5.10b).

Jedwali 5.6: Zanzibar: Urari wa Malipo ya Kawaida

Dola milioni
Mwaka unaoshia Aprili Jul- Apr
2022 2023 2024° 2023 2024°
Urari wa bidhaa (halisi) -279.2 -425.7 -414.9 -358.6 -361.0
Zilizouzwa nje 87.4 64.8 87.4 61.5 61.3
Zilizonunuliwa kutoka nje 366.6 490.5 502.2 420.2 422.4
Urari wa huduma (halisi) 560.1 817.3 923.3 745.9 833.5
Mapato 631.9 910.9 1,020.3 827.0 914.9
Malipo 71.8 93.6 97.0 81.0 81.4
Urari wa bidhaa na huduma (halisi) 280.9 391.6 508.4 387.3 472.5
Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 719.4 975.7 1,107.7 888.5 976.3
Bishaa na huduma zilizonunuliwa kutoka nje 438.4 584.1 599.2 501.2 503.8
Urari wa mapato ya msingi (halisi) 3.5 7.5 121 8.1 10.6
Yaliyoingia 6.7 1.1 17.7 11.0 15.5
Yaliyotoka 3.2 3.6 5.6 2.9 4.9
Urari wa Uhamishaiji Mali (halisi) 10.2 1.1 1.7 0.9 1.5
lliyoingia 14.9 1.9 3.0 1.5 2.6
lliyotoka 47 0.8 1.2 0.6 1.1
Urari wa Bidhaa, huduma na uhamishaji mali 294.6 400.2 522.2 396.3 484.6

Chanzo: Mamlaka ya Mapato na Benki Kuu ya Tanzania

Ufafanuzi: p inamaanisha takwimu za awali
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Kielelezo 5.10a: Mauzo ya Bidhaa na Huduma Nje ya Nchi

Dola millioni
Jul-Apr
914.9 m2022 =2023
42.5
29.2 58 17.9 6.0 6.0 56 6.7
Huduma Karafuu Bidhaa za Mwani Bidhaa zingine
viwandani
Chanzo:Mamlaka ya Mapato na Benki Kuu ya Tanzania
Kielelezo 5.10b: Uagizaji wa Bidhaa Kutoka Nje
Dola millioni
Jul-Apr
m2022 m2023

174.7

Uagizaji wa Vifaa vya Bidhaa za Vifaa vya mashineVifaa vya Ujenzi
mafuta Usafirishaji Vyakula

Chanzo:Mamlaka ya Mapato na Benki Kuu ya Tanzania
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SEHEMU YA SITA

6.0 MATARAJIO YA HALI YA UCHUMI
6.1 Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia.

Ukuaji wa uchumi wa dunia unatarajiwa kuendelea kuimarika. Taarifa
ya Mwelekeo wa Uchumi wa Dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la
Kimataifa mwezi Aprili 2024, inakadiria uchumi wa dunia kukua kwa
asilimia 3.2 mwaka 2024 na 2025, ikiwa ni ongezeko la asilimia 0.1
ukilinganisha na makadirio ya Januari 2024. Makadirio haya yanatokana
na matarajio ya benki kuu za nchi zilizoendelea kuanza kupunguza
riba za sera ya fedha sambamba na kushuka kwa bei za bidhaa katika
soko la dunia. Ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuongezeka katika nchi
zilizoendelea, zile zinaibuka kiuchumi pamoja na nchi zilizo kusini mwa
Jangwa la Sahara®. Matarajio haya yanatokana na kupungua kwa
athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi pamoja na kuimarika
kwa mnyororo wa ugavi wa bidhaa duniani. Aidha, matarajio hayo
yatategemea mabadiliko ya bei za nishati, migogoro ya kisiasa na
maamuzi ya benki kuu za nchi zilizoendelea kuhusu mwelekeo wa
riba katika kutekeleza sera ya fedha. Mfumuko wa bei unatarajiwa
kuendelea kupungua kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha,
na kutengemaa kwa mnyororo wa ugavi wa bidhaa duniani. Katika
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) na Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini
mwa Afrika (SADC), mfumuko wa bei unatarajiwa kupungua kutokana
na hatua za kisera zinazochukuliwa na nchi wanachama na upatikanaji
wa chakula. Mwenendo huu wa mfumuko wa bei utategemea maamuzi
ya umoja wa nchi zinazozalisha mafuta kwa wingi duniani (OPEC+)
kuhusu kiwango cha uzalishaji na migogoro ya kisiasa duniani.

5 Ukuaji katika nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara unatarajiwa kuongezeka hadi asilimia 3.8 kwa mwaka 2024 na asilimia 4
kwa mwaka 2025.
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6.2 Mwelekeo wa Uchumi wa Ndani

Uchumi wa Tanzania, unatarajiwa kuendelea kuimarika, sambamba
na kutengemaa kwa mazingira ya kiuchumii duniani na ndani ya nchi.
Uchumi wa Tanzania Bara unatarajiwa kukua kwa asilimia 5.4 mwaka
2024 na asilimia 5.8 mwaka 2025, ukichangiwa zaidi na shughuli
za kilimo, ujenzi na uchimbaji madini. Ukuaji katika sekta ya kilimo
utachagizwa na matarajio ya kuwepo kwa mvua za kutosha nchini
pamoja na utekelezaji wa sera mbalimbali zinazolenga kuchochea
uzalishaji katika sekta ya kilimo na mnyororo mzima wa uzalishaji
katika sekta hii. Ukuaji katika shughuli za ujenzi unategemea uwekezaji
unaondelea kufanyika katika miundombinu, wakati kuimarika kwa
sekta ya madini kunategemea ongezeko la uzalishaji katika migodi
iliyopo na uwekezaji mpya katika uchimbaji wa madini. Kwa upande
wa Zanzibar, uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 7.2 mwaka 2024
na 6.8 mwaka 2025, ukichangiwa zaidi na shughuli za utalii, ujenzi
na viwanda. Matarajio ya ukuaji wa uchumi wa Zanzibar yanaakisi
matarajio ya kukamilika kwa miradi mikubwa ya ujenzi. Mfumuko wa
bei unatarajiwa kubaki ndani ya lengo la asilimia 5, ukichangiwa na
matarajio ya upatikanaji wa chakula cha kutosha nchini, uhakika wa
upatikanaji wa umeme na utekelezaji wa sera madhubuti za fedha na
bajeti.
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Kielelezo 6.1a: Ukuaji na Matarajio ya Ukuaji wa Uchumi kwa
Tanzania Bara

Asilimia
pemmmmemmmaaaa.
[ Makadirio :
: 1
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! I
| 58 !
1 54 :
i 1
! I
: |
: |
: |
: |
: |
i 1

2019 2020 2021 2022 2023 | 2024 2025 !

Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali-Zanzibar na Uchambuzi wa Benki Kuu

Kielelezo 6.1b: Ukuaji na Matarajio ya Ukuaji wa Uchumi kwa

Zanzibar
Asilimia
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Chanzo: Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali-Zanzibar na Uchambuzi wa Benki Kuu
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Urari wa malipo ya kawaida unatarajiwa kuendelea kuimarika, hadi
kufikia wastani wa asilimia 3.2 ya Pato la Taifa, katika kipindi cha muda
wa kati, sawia na kiwango kilichofikiwa kabla ya Janga la UVIKO-19.
Urari huu unatarajiwa kuimarika mwaka 2024/25, ukichangiwa na
matarajio ya ongezeko la mauzo ya dhahabu nje ya nchi kutokana
na bei nzuri katika soko la dunia, pamoja na ongezeko la uzalishaji
wa mazao ya kilimo kutokana na mvua za kutosha na mikakati ya
serikali ya kuboresha uzalishaji na masoko. Aidha, mapato ya utalii
yanatarajiwa kuendelea kuongezeka. Vilevile, uagizaji wa bidhaa
kutoka nje unatarajiwa kuongezeka kwa kiasi, sambamba na hatua
zinazoendelea kuchukuliwa ili kuongeza mauzo nje ya nchi na
kupunguza uagizaji kutoka nje ya nchi. Vihatarishi vya kutofikiwa kwa
matarajio hayo ni pamoja na kupanda kwa bei ya mafuta kutokana
na nchi wanachama wa OPEC+ kupunguza uzalishaji wa mafuta na
kuendelea kwa migogoro ya kisiasa inayoweza kusababisha ongezeko
la bei za mafuta katika soko la dunia.
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SEHEMU YA SABA

7.0 SERA YA FEDHA YA MWAKA 2024/25
7.1 Mwelekeo wa Sera ya Fedha

Katika mwaka 2024/25, sera ya fedha inalenga kuendelea kuhakikisha
mfumuko wa bei unabaki ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia
5 na kuwezesha ukuaji wa uchumi wa asilimia 5.4 mwaka 2024 na
asilimia 5.8 mwaka 2025 kwa Tanzania Bara na asilimia 7.2 na asilimia
6.8 kwa Zanzibar. Mwelekeo wa sera ya fedha kwa mwaka 2024/25
ni kupunguza kasi ya ongezeko la ukwasi ili kukabiliana na athari
zinazotokana na kushuka kwa thamani ya shilingi kwenye mfumuko wa
bei. Benki Kuu itatekeleza sera ya fedha kwa kutumia mfumo unaotumia
riba ya Benki Kuu (CBR), ambayo itafanyiwa mapitio kila robo mwaka.
Aidha Benki Kuu itaendelea kutumia nyenzo mbalimbali za sera ya
fedha ili kuhakikisha riba ya mikopo ya siku 7 baina ya mabenki inabaki
ndani ya wigo wa riba ya Benki Kuu. Vilevile, Benki Kuu itaendelea
kuelimisha umma kuhusu mfumo mpya wa sera ya fedha, kutoa taarifa
na maamuzi ya kamati ya sera ya fedha na kuchapisha kalenda ya
mikutano ya kamati ya Sera ya Fedha. Vilevile, Benki Kuu itaendelea
kufanya maboresho katika sekta ya fedha, yakilenga kuongeza ufanisi
katika usambazaji wa ukwasi pamoja na kuongeza uthabiti na ujumuishi
wa sekta ya fedha. Hatua hizi zinatarajiwa kuongeza ufanisi wa sera ya
fedha ili kuweza kufikia malengo yake ya kudhibiti mfumuko wa bei na
kuchochea ukuaji wa uchumi.
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7.2 SerayaRiba

Viwango vya riba vitaendelea kuamuliwa na nguvu za soko. Mfumo wa
sera ya fedha unaotumia riba, utaendelea kuchangia katika kuwezesha
taasisi za fedha kupanga riba kwa kuzingatia nguvu ya soko. Hivyo
basi, riba ya Benki Kuu (CBR), itatumika kama kigezo kimojawapo
katika ukokotoaji wa viwango vya riba. Hii itaenda sambamba na
ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika kutekeleza maboresho
katika sekta ya fedha, kuboresha jitihada za kumlinda mlaji, kutoa
elimu ya fedha na huduma jumuishi za kifedha.

7.3 Sera ya Ubadilishaji Fedha za Kigeni na Akiba ya Fedha za
Kigeni

Viwango vya ubadilishaji fedha za kigeni vitaendelea kuamuliwa na
nguvu za soko, ikiwa ni njia ya msingi ya kuzuia madhara ya mitikisiko
ya uchumi toka nje ya nchi. Benki Kuu itaendelea kufuatilia na kushiriki
katika soko la jumla la fedha za kigeni baina ya mabenki (IFEM) kwa
mujibu wa Sera ya Ushiriki ya Soko la Fedha za Kigeni (Foreign
Exchange Intervention Policy) na kuhakikisha washiriki wanafuata
kanuni za maadili ya IFEM (IFEM code of conduct). Aidha, Benki Kuu
itaendelea kuhakikisha uwepo wa akiba ya kutosha ya fedha za kigeni
ili iweze kutumika kama kinga dhidi ya mitikisiko kutoka nje ya nchi.
Vilevile, kupungua kwa riba za sera za fedha katika nchi zilizoendelea,
kunatarajiwa kuongeza ukwasi wa fedha za kigeni nchini, hususan dola
za Marekani, na hivyo kupunguza shinikizo kwenye akiba ya fedha za
kigeni na viwango vya ubadilishaji fedha.
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Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Benki Kuu ya Tanzania, 16 Jakaya Kikwete Road 40184,
Sanduku la posta 2303, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 22 223 2501/3022
Barua Pepe: botcommunications@bot.go.tz
Tovuti: https://www.bot.go.tz



